Trong Năm 2024, Nhà Gái Thách Cưới Quá Cao Có Phạm Luật Không? 

Miễn phí
Ngày đăng: 2024-02-26
  • Địa điểm: Toàn quốc, Toàn quốc, Việt Nam
Lượt xem: 122

Theo phong tục của người Việt Nam, trong khi tổ chức đám cưới, nghi lễ không thể bỏ qua chính là việc nhà gái sẽ đưa ra yêu cầu thách cưới. Tuy nhiên, việc đặt ra thách cưới quá cao có thể dẫn đến áp lực không cần thiết và gây khó khăn cho bên trai. Tuy nhiên, từ góc độ pháp lý, việc đặt ra thách cưới quá cao không phải là vi phạm pháp luật trực tiếp.

>>> Xem thêm: Hợp đồng tặng cho

1. Thách cưới quá cao bị phạt như thế nào?

Hành vi yêu sách của cải trong kết hôn mà cụ thể là thách cưới quá cao nhằm yêu sách của cải trong kết hôn là một trong những hành vi bị cấm trong hôn nhân. Nó không chỉ cản trở việc tự nguyện kết hôn của các cặp đôi nam nữ mà còn làm xấu đi nét đẹp văn hóa có từ lâu đời của người Việt xưa.

>>> Xem thêm: Cộng tác viên viết bài

Theo đó, tại điểm đ khoản 1 Điều 59 Nghị định số 82/2020/NĐ-CP, người nào cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn có thể bị phạt tiền từ 03 - 05 triệu đồng.

Mức phạt này đã tăng mạnh so với quy định trước đây tại Nghị định 167/2023/NĐ-CP bởi trước đây mức phạt cho hành vi này chỉ phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 - 300.000 đồng nếu yêu sách của cải nhằm cản trở người khác kết hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ.

Ngoài ra, nếu nặng hơn, đủ dấu hiệu cấu thành Tội cưỡng ép kết hôn, ly hôn hoặc cản trở hôn nhân tự nguyện, tiến bộ, cản trở ly hôn tự nguyện thì sẽ bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 181 Bộ luật Hình sự số 100/2015/QH13.
Theo đó, nếu người nào đưa ra yêu sách về của cải trong kết hôn, đã bị xử phạt hành chính rồi mà vẫn vi phạm thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 03 năm.

>>> Xem thêm: Chứng thực

Như vậy, trên đây là thông tin về vấn đề: Trong năm 2024, Nhà gái thách cưới quá cao có phạm luật không? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ theo thông tin:

MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ

Địa chỉ: 165 Giảng Võ, phường Cát Linh, quận Đống Đa, Hà Nội

Hotline : 0966.22.7979 – 0935.669.669

Email: ccnguyenhue165@gmail.com

Liên hệ người rao Chia sẻ

Rao vặt liên quan

  • TEX PRO CB LIQUID – Men vi sinh dạng nước
    TEX PRO CB LIQUID – Men vi sinh dạng nước
    100.00 đồng
    Bảng tin tức thì Huyện Đức Hòa (Long An) 2024-04-03
    Thành phần: Bacillus subtilis, Bacillus licheniformis Đặc điểm: Dạng nước Công dụng: – Bổ sung vi sinh vật có lợi, cân bằng hệ vi sinh vật trong ao nuôi – Hỗ trợ phát triển thức ăn tự nhiên trong ao, giảm FCR – Chuyển đổi chất thải hữu cơ thành vi ch...
  • GREEN EM – Chế phẩm sinh học EM
    GREEN EM – Chế phẩm sinh học EM
    45.00 đồng
    Bảng tin tức thì Huyện Đức Hòa (Long An) 2024-04-03
    Thành phần: Trong 1000ml Bacillus spp: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .1.0 x 1010  cfu Lactobacillus spp: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 1.0 x 1010  cfu Saccharomyces spp: . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 1.0 x 109  cfu...
  • 8 Thiết Bị Phòng Cháy Chữa Cháy Cần Có Cho Các Công Trình
    8 Thiết Bị Phòng Cháy Chữa Cháy Cần Có Cho Các Công Trình
    Miễn phí
    Bảng tin tức thì Toàn quốc ( Toàn quốc) 2024-03-02
    Thiết bị phòng cháy chữa cháy là rất cần thiết và quan trọng trong các công trình, tòa nhà, khách sạn,... Các thiết bị phòng cháy chữa cháy này giúp chúng ta có thể chủ động để ứng phó với các tình huống cháy nổ có thể xảy ra.>>> Xem thêm: C...

Bình luận

    Để lại bình luận của bạn (thư rác và thư xúc phạm sẽ bị xóa)